Đóng
10Tháng 2

Sửa ngày trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH

Hôm nay MCC sẽ đem đến một bài viết thuộc chuyên mục Hỏi – Đáp được tập hợp từ những câu hỏi về BHXH, BHYT và nhiều vấn đề liên quan khác. Mong bài viết sẽ có ích cho bạn đọc. Bài viết này là về việc sửa ngày trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Để đọc thêm nhiều bài viết thuộc chuyên mục này. Hãy nhấn vào đây: CHUYÊN MỤC HỎI – ĐÁP

Câu hỏi: Sửa ngày trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH

Con tôi ốm và nằm viện Nhi Trung ương điều trị từ ngày 03/05/2017 đến 05/05/2017. Trên mẫu “Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (áp dụng cho điều trị ngoại trú)” bác sỹ cũng ghi nghỉ từ ngày 03/05/2017 đến hết 05/05/2017 và ký ngày 05/05/2017. Về phía công ty, tôi xin nghỉ 01 ngày là ngày 05/05/2017. Tuy nhiên, Công ty tôi yêu cầu là trên phần chữ ký, Bác sỹ phải ghi trên Giấy là ngày 03/05/2017, chứ không phải ngày kết thúc. Xin hỏi việc này có đúng không? Công ty cũng gợi ý là nếu không sửa ngày thì Nộp Giấy ra viện kèm Bản sao có công chứng Giấy khai sinh của con. Tôi rất mong nhận được phản hồi cho trường hợp của tôi. Xin chân thành cảm ơn!

>>> Dịch vụ giấy phép kinh doanh

>>> Dịch vụ kế toán

BHXH Việt Nam trả lời:

Khoản 1 Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định: Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với trường hợp con của NLĐ bị ốm là bản chính hoặc bản sao giấy ra viện (đối với trường hợp điều trị nội trú), giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (đối với trường hợp điều trị ngoại trú).

Trường hợp con của Bạn bịốm và năm điều trị tại Bệnh viện từ ngày 03/5/2017-05/5/2017, nhưng BV nơi con Bạn điều trị lại cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là sai quy định. Tuy nhiên, để tạo điều kiện cho NLĐ đề nghị Bạn cung cấp tên cơ quan, nơi đơn vị Bạn đóng BHXH để BHXH Việt Nam chỉ đạo BHXH tỉnh, thành phố kiểm tra dữ liệu gốc tại cơ sở khám chữa bệnh. Nếu đảm bảo căn cứ pháp lý, sẽ thực hiện giải quyết chế độ cho Bạn.

Sửa ngày trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH

Sửa ngày trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH

Bảo hiểm xã hội Related