Đóng
05Tháng 2

Thắc mắc đóng BHXH đơn vị hành chính sự nghiệp

Câu hỏi: Thắc mắc đóng BHXH đơn vị hành chính sự nghiệp

Đơn vị mình là đơn vị hành chính sự nghiệp. Từ năm 2016 những trường hợp lao động hợp đồng của đơn vị được ký bằng tiền lương theo mức lương tương đương mức lương ngạch bậc do Nhà nước quy định nhưng khi ra BHXH báo tăng mới, hay điều chỉnh tăng đều không được. Mà đơn vị chưa thể điều chỉnh được theo mức lương tối thiểu vùng với những trường hợp lao động ký bằng tiền lương. Bên đơn vị vẫn tạm tính và nộp bảo hiểm theo mức lương hiện tại của đơn vị. Với trường hợp lao động mới đơn vị chưa báo tăng được mà đơn vị vẫn tạm thu và nộp như thế nếu đến lúc đơn vị bắt buộc phải điều chỉnh mức lương đóng bảo hiểm thì những trường hợp lao động như vậy có được ghi nhận đã đóng bảo hiểm từ thời điểm bắt đầu ký hợp đồng với đơn vị không? Rất nhiều đơn vị hành chính sự nghiệp bị vướng với Quyết định của Bảo hiểm về việc mức lương đóng BHXH theo lương tối thiểu vùng.

Thắc mắc đóng BHXH đơn vị hành chính sự nghiệp

Thắc mắc đóng BHXH đơn vị hành chính sự nghiệp

BHXH Việt Nam trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 90, Điều 91 Bộ Luật Lao động năm 2012; Điều 89 Luật BHXH năm 2014; Điều 14 Luật BHYT năm 2008; Điều 58 Luật Việc làm năm 2013; Khoản 1, Điều 21 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ Luật Lao động, trường hợp ông/bà làm việc theo hợp đồng lao động tại đơn vị hành chính sự nghiệp thì tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BH thất nghiệp là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động do người sử dụng lao động quyết định, không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định tại thời điểm đóng, đối với trường hợp công việc hoặc chức danh đòi hỏi lao động qua đào tạo học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng.

Căn cứ quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 99 Luật BHXH năm 2014 trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng người sử dụng lao động nộp hồ sơ theo quy định cho cơ quan BHXH, do đó cơ quan ông/bà có trách nhiệm nộp hồ sơ kê khai đóng BHXH thì mới được ghi nhận là thời gian tham gia BHXH.

>>> Dịch vụ làm thẻ APEC

>>> Dịch vụ văn phòng ảo

>>> Chuyên môn Hỏi – Đáp

Liên hệ ngay với MCC để được tìm hiểu thêm về những dịch vụ chất lượng của chúng tôi!
Email: tuvanminh@gmail.com
Hotline: 0918.535956 (Mr. Việt) | 0916.535956 (Ms. An)
Add: 119B, Hà Huy Giáp, P Quyết Thắng, TP Biên Hòa

Bảo hiểm xã hội Related